MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI (VETA)

MKATABA WA UJENZI

RQoXR
Mkataba huu umesainiwa leo tarehe _ | ©  mwezi o) 624

KATI YA

Chuo cha Ufundi Stadi {na Huduma) cha Mkoa wa Lindi, S.L.P. 1001, Lindi ambacho
kinaiwakilisha Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufund1 Stadi, S.L. P 802 Dodoma
(ambacho katika Mkataba huu atajulikana kama “Mwajiri”) kwa upande mmoja;

NA

FREDRIK E. MunNIS| sLp 6 N Ly psts f
{ambaye katika Mkataba huu atajulikana kama “Fundi”) kwa upande mwingine

KV A KUWA Mwajiri ana mpango wea kujenga Chuo cha Ufundi Stadi cha Witaya ya
Mafia;

KWA KUWA Mv{faji'ri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali za .
nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya Mafia;

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadilianc na Fundi kwa ajili ya kazi va
WA UATy  TENGD LA VRS- 2 :

NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala ya Michoro 'pamg‘ja na Mchanganuo
wa vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) vinayoonesha namna kazi itakavyofanyika;

HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO:

1. GHARAMA YA UFUNDI
Kwamba, kwa gharama ya Shilingi za Tanzania q ‘?OD obo | , sema;
/wuom TA— A LK) Tisa
Fundi atafanya kazi ya (st 724 Sy TENGo  LX UgXuHtsy
kwa masharti yaliyo katika Mkataba huu.
Katika Mkataba huu,kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama “Gharama ya Ufundi”

Page 1 of2



(F5)

Ly

MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT-)‘.

Gharama ya ufundi haitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa itakapokuwa
meelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokand na mabadiliko ya
ujenzi ya iyofanywa naf wajiri.

NAMNA YA KUFANYA MALIPO

Mwajiri atamlipa Fundikwa hundi ndani ya siku kumi na nne kwa namna ifuatayo;

1. Atalipwa kulingana na hatua ya kazi aliyofanya baada ya kukaguliwa na
Msimamizi wa mradi/Enginer.

. MAKAEIDHIANC YA EN/FJa/A KAZ1, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA KAZ!

{a) Fundi atakabm‘mwa eneo la farehe _{0O  mwezi __ | 2022
au tarehe.nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. Iwapo Fundi atakabidhiwa
tarehe avingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote zitaweka
kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapc pande zote mbili
- Zitasaini. : : :

(b ;"'J,.d, atakamilisha kaz 1 ndani ya siku X_Q toka tarehe ya makabidhianc ya kau
hiye. twapo kutatokea mabadilike ya ujenzi yaliyofanvwa na Mwajm siku ya
ukamiishaji wa ujenzi inaweza kubadilika. :

(c) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa maelekezo
kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

WAJIBU WA FUNDI.

Fundi atakuwa na wajibu ufuataoc: -

(a) Ul 24Ty JENGo LA- buW  ra
kukamilisha udjenzi kama lr‘avvoone!\ar\a katika Michoro pamoja na Mchanganuo
wa Vifaavya U]enzx (Schedule -of rmaterials) sambamba na maelekezo ya
Mwajiri; ' ‘ 1 B

(b) Kumpatia Mwajiri ratiba ya kazi (work programme)rdani va siku 7 tangu tarehe
ya kusaini Miataba huu ili kupata kibali cha Mwajiri. : i

{C) Kuteke leza maelekeze vote ya maandishi vanayotolewa na Mwajiri ndani . ya

muda utakaopangwa katika maelekezo hayo,na iwapo Fundi hatatekeleza

maelekezo haye odani ya muda uliopangwa, Mwa;i}%j anayc haki vya
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kumsimamisha kazi Fundi na kuajiri na kumlipa “Fundi Mwingine”ili- atekeleze
maelekezo hayo. Gharama za malipo ya huyo “Fundi MW'ngme” zitatokana na
sehermu ya fedha aliyotakiwa kulipwa Fundi l’ulmgana na kiasi cha Kazi
atakachofanya huyo “Fundi Mwingine”. :

{d) Kumjulis ha Mwvajiri kuhusu mapungufu au mkanganyiko wowcte utakaobainika
kati ya Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of matcr:a(s} ,na
maelekezo ya Mwa;m li Mwayn atoe maelekezo yake;

(e) KumJuhsha Mwajiri pindi Fundi anapokosa kupata vifaa vya ujenzi (materials s)
vya kiwango kilichooneshwa kwenye Michoro au/ na Mchanganuo wa Vifaavya
UJ nzi (Schedule of macerra(s) ili Mwajiri atoe maelekezo "“ke

(f} Kuwalipa watumishi-au wasaidizi wake wanaomsaldla kuran\/a ujenzi kwa rmuda
kutokana ra makubaliano yao: -

(g) Kuhakikisha usalama wa'watu wote wanaohusika katika tijenzi a'na.oufanya;f

(h) Kuzingatia na r\uter(eleza masharti yote ya Sheria za ! chi_iin_a'zc;hﬂsiana na kazi
anayoifanya;. -

(i) Kukitbali kuka-tfwa'ha Mwajiri'kod'i ya. Zuic (withholding tax).

(5) Kurudisha kwa Mwajiri Michoro MchanganLO wa Vifaa vya UJCﬂZl (Srhedulp of
mater lals) na nyruaka nd kumbukumbu zote ,_.nazohus.ana na mradi huu mara
tu atakopomnaliza kazi 1[zyoa1r“shwa katika Mkataba huu.

WAJ!BU WA N‘WAJ Rl

Mwajlrl afakuwa na wa].bu ufuatao -

(a) Kumlira Fundi mal"p'o hala h ya kazi iliyoainishwa katika Mketaba huu k"'wdana
- na utaratibu uliosainishwa katka kipengele Na.3 cha Mkataba it - palc Fundi
atakapoktwa ametmnza wajibu wake kikamilifu kulingana na Mkatzba huu.
{b) Kutoa idhini ya kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutokana na ratnba ya
UJen71/kan (worPs programrre) iliyowasilishwa na Fundi.
(c) Kusimamia kwa Uka"”ll 1fu I\aa ya Ufund1 kuanZIa mwanzo had1 rwuhc wa kazi
Kama .\wyoq]mshwa ka ika Mkataba huu. :

(a) Kutoa m delekefo mba(nmball wakah Wautekelezaﬁ wa Paz’. va Fundi.
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(e) Kuhifadhi Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of mctericls)
pamoja na Mazlekezo yete ya maandishi valiyotolewa na Mwajiri kwa Fu__n_di.‘

(k) Kuzingatia na kute! eleza mashart1 yo*e ya Sheria za nr‘hi zmazohusnana na kazi
anayon‘anya Fundi; '

(f) Kumkata Fundi kodi va zuio (withholding tax).

WATUMISHI WA FUNDI

() Fundi 'atatak"w'a xuwa katika eneo la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi |
yake.Hata hivyo, kipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye .eneo la ujenzi kwa
sababu - ahzoidn.mshwa na Mwajiri, ataweka mty mahsusi kwa ajili ya
usimamizi au kuendelea na kazi. Maelekezo ata!fayopewa mtu huyo itakuwa na
maana na uzito kama aﬁgekuwa amepewa Fund1 '

(b) Furdi ataweku utara Jibu  wake kwa ajili ya Kupata WAtu wa ku;:osha
watakaom;a1d1a katika Aufanya kazi iliyoelezwa katika ! '\kataba hut,

(c) Mwajiri atakuwa na hak'i va kumuagiza iti” Fundi a'nuondoe iy au “nsa.dm'
yeycte we Fundi iwapo Mwajiri® ataona miu nuyo hafon\h kazi kama
mqvv Mak.wa na. ‘Vwmrl ma kulingana-na Mkataba nuu. \

MSIMAM!ZI WA UJ‘:"}ZI (PPOJ’:CT SJPERVISOR\

(a, MwaJm atakuwé na ha.<1 'va kiwveka Msimamizi wa UJFHZ (Site Supervisor),
ambaye atakiwa na JUKUP‘]J la kufanya uhakiki wa shucbull za ujenzi kwa niaba
ya MWaJm, né& Fu_ncn atatoa rishirikianc wote kwa Msimamizi wa Uienzi {Project
Sup‘érvisor) au M,\f’\”/‘-’a.kil'ishi wake Kkatika kutimi_za m'aj-uk'umu yake. -

(b)l‘.‘\aﬁl”"e"o yata&ayotolﬁwa na Msimamizi wa UJenzl (Qit*f"uaer/so:) ai
‘Mwakilishi wake kwa maandishi kwa  Fundi-au kwa mtu yeycte ambayel
'amexaﬂ’mshwa kazi na-Fundi. kama inavyoonekana katika Kifungu chaZ{ajcha
Mkataba huu yatakuwa ni sawa na r..aelelfezo allyoyatoa MwaJm Kuhusu
ma'nbo vafuatayo -l

i. Tafsiri )a 'Paelekezo ya Mwajiri, Michoro, Maclezc n Vwargd
Srecrflcatronc .Mchanganuo wa Vlfaa vya Ujenzi (<chedu1e of. mater.ab)

il Uondoaﬁ katika eneo la UJenZl v1foa vya ujenzi (marerlals) ambavyo viko
kmyume na Mkataba |"Uu :
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iii.  Maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali, na
J

iv. Maelekezo miéngine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au

Mwakilishi wake amepewa mamiaka %wa maandishi na Mwajiri
kuyasimamia. ‘ m

4c) Maelekezo he"mgine\yoyote yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site
Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifungu-cha 8 (b) cha
Mkataba yatakuw2 batili. '

9. UJENZI UNAOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA
MWAJIRI ' ‘ '
lkiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jengo
linalojengwa na Fundi ifanywe na Mwajiri au Mtu mwingine aliveajiriwa na
Rvvajiri, basi fundi atamruhusu Mwajiri au Mtu mwingine aliysajiriwa na Mwajiri
afanye ujenzi huc. /

10. MARADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS)

(a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadilikc ya

ujenzi tofauti na Michoro ya ujenzi pamoja ha Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi

(Schedule of ‘materials) vinavyoonesha. Mabadlhko yanawezg kuwa katika aina
ya usanifu (design), ubora wa kazi (qualhy) au Kiasi cha «azi inayofanywa
(quantity/extenrt cf the works). ‘

(b}f«‘\abadﬂiko_ ya Ujenzi yanaweza yakapelekea kubadilika kwa gﬁarama ya ufundi
na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi.

11. KUKAMILIKA KWA UJENLI NA MUDA WA MATAZAMIO" YA U’E’*P! ‘ORAC TICAL
COMPLETION AND DEFECTS LHABILITY PtR|OD)

(a) M wajm atakapoona kuwa ujenzi umekamilika, atatoa ‘kwa Fundi Hati ya
Rukamitika kwa yienzi. Kukamilika kwa u;enz. !\utakuwa m mi\u ile mvoanumwa
katika Hat1 ya mkamlhka kwa uzenzi.

(b )Uharlbn‘u wowote katika jengo thr(aOtOKea ndani ya kipindi cha miezi sita
" tzngu siku Mwaiiri ametoa hati ya kukamilika kvw ujenz: utarekebishwa na
Fundai kwa -ghdrama zake ndani ya sﬂfu thelathini tan:u Mwajiti amemjulisha
Fundi juu ya uharibifu hue. Uharibifu utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi
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12,

13.

cita L'taJullshwa kwa rundi si zaidi va siku thelath1m tmgu kuisha kwa miezi
hiyo sita. ' ‘

(c) Mwajiri. atalapcona Fundi amerekebisha - uharibifu -wote uliotokea ndani ya
miezi sita, atatoa Hati va ukamilishaji wa ujenzi baada ya muda wa-matazamio
kwa Fundi.Kukamilika kwa ujenzi- baada va muda wa matazamio kutakuwa ni

- siku ile 1l1yoand1kwa kaﬁka Hati va kukamitika kwa uienzi baada ya muda wa
mata:amm S o C

FEDHA YA ZUIO (RETENTIORl FUND) _

Mwishoni. mwa kazi ilivoanishwa katika Mkataba.huu, Mwajiri atabaki ra 5% va
‘sharama va ujenzi hadi- pale muda wa matazamlo ya ujenzi utakapckwisha. Fedha
hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utatokea: katika ujenzi
ndani ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa
kurekebisha uharibifu huo- ndam yg muda wa majuma mawili {2) bazda ya kupata
maelekezo va h.woJ,. .

{

VITU VYA THAMANIL  VITAKAVYOPATIKANA  KATIKA - ENED LA UJENZI
(ANTIQUITIES) - 2 .

Vitu vyovycie vya ‘themani au v*takavyoonekana vinafaa kujulikana kwa Mwajiri
vitakavyopatikana au kuonckana na Fundikatika eneo la u*en7 wiakati wa ujenzi,
vitakuwa m mali va Mwajiri. Baada ya v1tu hivyo k uonexana, quﬂ atutoa taanfa

wa MwaJm ilia toe maeléxezo juu ya ity hlvyo

14. MAMBO YALIYO r\JE YA Qv ’ELO WA KIBINAD \MU

a.<apctohea Ja'nbo 1o'ote '1 ﬂo nje ya Uwezo wa K]bmadamu karna vile mafurlko
kimbunga, Leter*eko a archi na mambo ya"x yo.anana na | c./O, pa\ de Lotﬂ mbm
zitapata naqul ya ki 1[1Jad1l1 na kunpatla ufumbuz1 wa kmrm(w S i

15. NOTISI (NO_TICES); |

16.

Mawasiliano yote; Hati, | Notisi yatakayofanyixa katika Mxabata hut, ya"tafanyﬂ’a
kwa -ama kupelekwa. mo;a kwa moja(physically) kwa upande wawote wa Mkataba
au kupitia anwani ya posta kwa barua 1l1yosa31l1v\,a (remstered m«ﬂ) '

SHFRIA ZINAZOTU \?KA ‘ _ ‘
Sheria.za kutafsiri :_f'.w__k.a‘.,gb'a Nuu ra ufanyaji wa kazi katika Mkateba huu ni Sheria
za Tanzania. ' "

Page 669



17. RUSHWA

lwapo Fundi, watumishi au wasaidizi wake katika kutekeleza ujenzi huw .
watajihusisha na masuala yovote ya rushwa ama jinal yayote, basi Mwajiri
anaweza kuvunja_kaataba huu. T

18. KUVUNJWA KWA A !\ATABA

.Mlz‘,ataba‘huu u,naweza kuvuana na 'upa‘r’ide wowote wa Mkataba:huu.

(a ) Mkataba kuvunjwa na MwaJ ri:
Bila ya kuathm haki zozote za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makosa
. vafuatayo: ‘ ' o

i, Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoycte ya msingi, au
ii. Kutoiuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa ujenzi, au
- iil. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya uienzi bila ya kupata i2hini ya Mvajiri
‘Basi Mwajiri atampa Fundi notisi ya siku saba ili arekebishe ‘makosa hayo,
iwapo-fundi hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huc, Mwajiri atavunja
Mkataba -huu na kudai kwa Fundi gharama zote ambazo zinaweza kuwa
71mcsabablshwa na Fund1

(b). Mkataba kuvunjwa na Fundi:

- Bila ya kuathiri haki zozote za Fundi, 1wapL Mwajiri a!qfanva makosa
yafuatayo -

~i. Mwaijiri kutemlipa Fundi ndani ya siku kumi na nne baada ya muda ambao
angepaswa kumlipa Fundi na akaendelea kutomlipa- Fundi-ndani ya siku
kumi na nne baada va kupewa na Furdi notisi ya kusitiskia Mkataba huy,
au B . ..‘ ) ‘ o . ‘ . ] . ) ~ . . .

ii.  Mwajiri anasitisha ujenzi kwa zaidi ya;kipindi cha siku thelathini, au
fii. Fundi- asipopata maelekezo yanaychusu .ujenzi kitoka™ kwa Mwajir,
michoro pamnoja na makabrasha mengine anavopaswa ku')ewa na Mwajiri

ndani ya siku kumi nan ne baada va muda. ambac. Ang@paswa kutoa
maelekezo, michoroe pamoja na makabrasha mengme au
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19.

22,

iv. Kuchelewesha upelekeji wa vifaa vya ujenzi (materials) au kucheleweshka
ujenzi unaofanywa na Mwajiri au mtu mwingine aliveajiriwa na Mwajiri
wakati ujenzi huo unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au

v. Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneo la vujenzi kinyume na
makubaliano katika Mkataba huu,

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku saba(7) ili arekebishe
makosa hayo, iwapc Mwajiri hatarekebisha makosa hayo ndani va muda huo,
Fundi atasitisha Mkataba .huu na kudai kwa Mwaiiri gharc,ma zete ambazo
zinaweza kuwa zimesababishwa na Mwajiri.

USIRI

Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika ujenzi unachusu fkataba huu
hazitatumika kwa madhumLmi_ mengine yoyote 1sipokuwa kwa' uienzi unaohusu
Mkataba hnu. Pia taarifa yoyote'itakayopatikana wakati wa ujenzi unacnusu
Mkataba huu haitatumika kwa madhurnuni mengine yoyote isipokuwa kwa q;e')zi
tnaohusu Mkataba I\Ju - =

. USULUHISHI WA MIGOGORO '

‘\gogoro wowote utakaotokana na utekelezway wa Mkataba h.Ju au bac.dn ya
utekelezwaji wa Mkataba utast luhishwa kwa majadlhono ya oande zote za
Mkatapa. i"wapo inajadiliano yatashindwa kusuluhisha mgegero, basi upance
wowote utatoa Notisi ya siku kumi na nne ya kuupel@Ka mcogom umlu*nsLn kwa'
njia ya uculuhlsh (arbwatwn)

N

USAF Wn ENEO -

Mal.oo ya mwisho ya ufundi yaLa ipwa pmd1 eneo htakapokuwa aa .

M_PANGO KAZ!

- Fundi anatakiwa kufanya kazi kama mpango kazi unavynonasha ria kikabidiii kazi

23.

kwa wakati.

KAZ! II\AZOTAMWA KL,FA; {YIKA KA'T'KA IJATUA i—'H
(). '

(1 Uwekan wa salfa‘u na Vigae (Floor tiles)
(Hy  Uwekaji-w a vigae vya ukutani (Wall t1l°s)
(IV) - Ufungaji wa dali (Gypsum board na mikanda yake)
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(V) Kuskimu na kupaka rang} mlkmo mltatu ,(Skirr.'m";r;_g'Fa.'ir‘.tjng and

Decorations):

(V) Uwekaji wa mifumo wa maji safi na taka (Water supply and sewage)

IMESAINIWA NA KUWEKWA MHURI, KWA NIABA YA MAMLAKA YA E'i‘_leU. NA
MAFUN"O YA UFUNDI "TADI NA CHUO ChA UFUNDI STADi (NA HUDUMA.) CHA MXOA

W/‘ LINDI

Jina: HaeRy MMAQJ‘ Saini: -

Wadhifa: K}Mﬁmu WA dus Tarehe:
Mbele ya (Shahidi)

Jina: RA8IA  SElEmary 4>ZJ‘-*"*P'L‘C*““\"‘Saim':

Wadhifa: "‘fpfk‘l\-\ wh Se@ KA Tarehe:

IMESAINIWA HA FUNDI

_ : Mbele ya
Jina: F;zlna[c £ Muw& Saini:
Waq’hi_fa: va»éi Tarehe:

Mbele ya (Shahidi)

Jina: \%Pt%\ﬁ SeEuant Q&M&bﬂ ¥ thie

Wadhifa: WAKILY Wf JErval Tarehe:
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